Công nghệ PONlà công nghệ viễn thông triển khai kiến trúc điểm-điểm đa điểm, trong đó các bộ tách sợi quang không được sử dụng để cho phép một sợi quang duy nhất phục vụ nhiều điểm kết thúc như khách hàng, mà không phải cung cấp các sợi riêng lẻ giữa trung tâmvà khách hàng.

Bạn đang xem: Pon là gì


PON bao gồm một thiết bị đầu cuối dòng quang (OLT) tại văn phòng trung tâm của nhà cung cấp dịch vụ trung tâmvà một số đơn vị mạng quang (ONU) hoặc Thiết bị đầu cuối mạng quang (ONTs), gần người dùng cuối. PON giảm lượng cáp quangvà thiết bị văn phòng trung tâm cần thiết so với kiến trúc điểm-điểm. Mạng quang thụ động là một dạng của mạng truy cập cáp quang.Trong hầu hết các trường hợp, tín hiệu hạ lưu PON được phát sóng tới tất cả các cơ sở chia sẻ nhiều sợi. Mã hóa có thể ngăn chặn nghe lén. Các tín hiệu ngược dòng PON được kết hợp bằng cách sử dụng một giao thức đa truy cập, thường là đa truy cập phân chia thời gian (TDMA).
*
PON là gì
Năm 2004, chuẩn Ethernet PON (EPON hoặc GEPON) 802.3ah-2004 được phê chuẩn như một phần của Ethernet trong dự án đầu tiên của IEEE 802.3. EPON sử dụng các khung Ethernet 802.3 tiêu chuẩn với tỷ lệ thượng lưu và tỷ lệ hạ lưu 1 gigabit / giây đối xứng.EPON được áp dụng cho các mạng tập trung vào dữ liệu, cũng như mạng thoại, dữ liệu và video đầy đủ dịch vụ. 10 Gbit / s EPON hoặc 10G-EPON đã được phê chuẩn là một sửa đổi IEEE 802.3av thành IEEE 802.3. 10G-EPON hỗ trợ 10/1 Gbit / s. Kế hoạch bước sóng hạ lưu hỗ trợ hoạt động đồng thời 10 Gbit / s trên một bước sóng và 1 Gbit / s trên một bước sóng riêng biệt cho hoạt động của IEEE 802.3av và IEEE 802.3ah trên cùng một PON đồng thời.Hiện tại có hơn 40 triệu cổng EPON được cài đặt làm cho nó trở thành công nghệ PON được triển khai rộng rãi nhất trên toàn cầu. EPON cũng là nền tảng cho các dịch vụ kinh doanh của các nhà khai thác cáp như một phần của các quy định về cung cấp EPON (DPoE) của DOCSIS.PON tận dụng sự ghép kênh phân chia bước sóng (WDM), sử dụng một bước sóng cho lưu lượng hạ lưu và một cho lưu lượng ngược trên một sợi đơn mode (ITU-T G.652). BPON, EPON, GEPON và GPON có cùng bước sóng cơ bản và sử dụng bước sóng 1,490 nm (nm) cho lưu lượng hạ lưu và bước sóng 1,310 nm cho lưu lượng ngược dòng. 1.550 nm được dành riêng cho các dịch vụ lớp phủ tùy chọn, thường là video RF (analog).PON bao gồm một nút văn phòng trung tâm, được gọi là thiết bị đầu cuối đường quang (OLT), một hoặc nhiều nút người dùng, được gọi là các đơn vị mạng quang (ONU) hoặc thiết bị đầu cuối mạng quang (ONT) và các sợi và bộ tách giữa chúng. mạng phân phối (ODN). “ONT” là một thuật ngữ ITU-T để mô tả một ONU đơn.Trong các thiết bị nhiều người thuê, ONU có thể được nối với thiết bị cơ sở khách hàng trong đơn vị nhà ở riêng lẻ bằng các công nghệ như Ethernet qua cặp xoắn, G.hn (tiêu chuẩn ITU-T tốc độ cao có thể hoạt động trên bất kỳ hệ thống dây điện hiện có nào - đường dây điện, đường dây điện thoại và cáp đồng trục) hoặc DSL. ONU là thiết bị kết thúc PON và trình bày giao diện dịch vụ khách hàng cho người dùng. Một số ONU triển khai một đơn vị thuê bao riêng biệt để cung cấp các dịch vụ như điện thoại, dữ liệu Ethernet hoặc video.

Xem thêm: Ppl Là Gì ? Tìm Hiểu Chiến Lược Ppl Và Ppc Trong Marketing? Ppl Trong Quảng Cáo Là Gì

*

EPON và GPON là các phiên bản phổ biến của mạng quang thụ động (PONs) .Các mạng cáp quang quang học đường ngắn này được sử dụng để truy cập Internet, giao thức thoại qua giao thức Internet (VoIP) và truyền hình kỹ thuật số ở các khu vực đô thị. Các ứng dụng khác bao gồm backhaul các kết nối cho nền tảng di động, điểm phát sóng Wi-Fi và thậm chí cả hệ thống ăng ten phân tán (DAS). Sựkhác biệt chính giữa chúng nằm trong các giao thức được sử dụng cho truyền thông hạ lưu và ngược dòng.Kết luậnNếu bạn cần một thành phần cho mạng PON của bạn Netsystemlà nơi dành cho bạn. Chúng tôicung cấp các quyết định sáng tạo cho nhu cầu của bạn ở mức giá tốt nhất. Vì vậy, đừng ngần ngại hãy xem tất cả các sản phẩm và liên hệ với chúng tôi.
Các tin bài khác
*

*